Custom Heading

ಚೀನಾ ಅಕ್ರಮಣ ನೀತಿ ಎದುರಿಸಲು ಯುಎಸ್, ಯುಕೆ, ಆಸ್ಟ್ರೇಲಿಯಾದಿಂದ ಭದ್ರತಾ ಒಪ್ಪಂದ
ನವದಹೆಲಿ, 18 ಸೆಪ್ಟೆಂಬರ್ (ಹಿ.ಸ): ಯುಎಸ್, ಯುಕೆ ಮತ್ತು ಆಸ್ಟ್ರೇಲಿಯ ಏಷ್ಯಾ-ಪೆಸಿಫಿಕ್ನಲ್ಲಿ ಐತಿಹಾಸಿಕ ಭದ್ರತಾ ಒಪ್ಪ
ಯುಎಸ್, ಯುಕೆ, ಆಸ್ಟ್ರೇಲಿಯಾ


ನವದಹೆಲಿ, 18 ಸೆಪ್ಟೆಂಬರ್ (ಹಿ.ಸ): ಯುಎಸ್, ಯುಕೆ ಮತ್ತು ಆಸ್ಟ್ರೇಲಿಯ ಏಷ್ಯಾ-ಪೆಸಿಫಿಕ್ನಲ್ಲಿ ಐತಿಹಾಸಿಕ ಭದ್ರತಾ ಒಪ್ಪಂದವನ್ನು ಘೋಷಿಸಿದ್ದು, ಇದು ಚೀನಾದ ಆಕ್ರಮಣಕಾರಿ ನೀತಿಯನ್ನು ಎದುರಿಸುವ ಪ್ರಯತ್ನವಾಗಿದೆ. ಯುಎಸ್ ನೀಡಿದ ತಂತ್ರಜ್ಞಾನ ಬಳಸಿಕೊಂಡು ಮೊದಲ ಬಾರಿಗೆ ಪರಮಾಣು ಚಾಲಿತ ಜಲಾಂತರ್ಗಾಮಿ ನೌಕೆಗಳನ್ನು ನಿರ್ಮಿಸಲು ಆಸ್ಟ್ರೇಲಿಯಗೆ ಈ ಒಪ್ಪಂದ ಅವಕಾಶ ನೀಡುತ್ತದೆ.

ಆಕಸ್ ಎಂದು ಕರೆಯಲ್ಪಡುವ ಈ ಒಪ್ಪಂದವು ಕೃತಕ ಬುದ್ಧಿಮತ್ತೆ, ಸೈಬರ್ ಮತ್ತು ಕ್ವಾಂಟಮ್ ತಂತ್ರಜ್ಞಾನಗಳನ್ನೂ ಒಳಗೊಂಡಿದೆ. ಇದು ದಶಕಗಳಲ್ಲಿ ದೇಶಗಳ ನಡುವಿನ ಅತಿದೊಡ್ಡ ರಕ್ಷಣಾ ಪಾಲುದಾರಿಕೆಯಾಗಿದೆ ಎಂದು ವಿಶ್ಲೇಷಕರು ಹೇಳಿದ್ದಾರೆ.

ಈ ಒಪ್ಪಂದಕ್ಕೆ ಅಮೆರಿಕದ ವಾಷಿಂಗ್ಟನ್ನಲ್ಲಿರುವ ಚೀನಾದ ರಾಯಭಾರ ಕಚೇರಿಯು ಶೀತಲ ಸಮರದ ಮನಸ್ಥಿತಿ ಮತ್ತು ಸೈದ್ಧಾಂತಿಕ ಪೂರ್ವಾಗ್ರಹ ಎಂದು ಪ್ರತಿಕ್ರಿಯೆ ನೀಡಿದೆ. ಇತ್ತೀಚಿನ ವರ್ಷಗಳಲ್ಲಿ, ಪಾಶ್ಚಿಮಾತ್ಯ ಪ್ರಜಾಪ್ರಭುತ್ವಗಳು ಚೀನಾದ ಬೆಳೆಯುತ್ತಿರುವ ಮಿಲಿಟರಿ ದೃಢತೆಯ ಬಗ್ಗೆ ಕಳವಳ ವ್ಯಕ್ತಪಡಿಸಿವೆ.

ಈ ಹಿನ್ನೆಲೆ ಹೊಸ ಪಾಲುದಾರಿಕೆಯು ಈ ಪ್ರದೇಶದಲ್ಲಿ ಭದ್ರತೆ ಮತ್ತು ಸಮೃದ್ಧಿಯನ್ನು ಉತ್ತೇಜಿಸುವ ಗುರಿಯನ್ನು ಹೊಂದಿದೆ ಎಂದು ಯುಎಸ್ ಅಧ್ಯಕ್ಷ ಜೋ ಬೈಡೆನ್, ಯುಕೆ ಪ್ರಧಾನಿ ಬೋರಿಸ್ ಜಾನ್ಸನ್ ಮತ್ತು ಆಸ್ಟ್ರೇಲಿಯ ಪ್ರಧಾನಿ ಸ್ಕಾಟ್ ಮಾರಿಸನ್ ಜಂಟಿ ವರ್ಚುವಲ್ ಗೋಷ್ಠಿಯಲ್ಲಿ ಹೇಳಿದರು. ಆದರೆ ಒಂದು ವಿಚಿತ್ರವಾದ ಕ್ಷಣದಲ್ಲಿ, ಬೈಡೆನ್ ಮಾರಿಸನ್ ಹೆಸರನ್ನು ಮರೆತಂತೆ ತೋರಿದ್ದು, ಅವರನ್ನು ಆ ಕೆಳಗಿರುವ ವ್ಯಕ್ತ ಎಂದು ಉಲ್ಲೇಖಿಸಿದರು.

ಅಕಸ್ ಒಪ್ಪಂದದಿಂದ ಆಸ್ಟ್ರೇಲಿಯ 12 ಜಲಾಂತರ್ಗಾಮಿ ನೌಕೆಗಳನ್ನು ನಿರ್ಮಿಸಲು 2016ರಲ್ಲಿ ಫ್ರಾನ್ಸ್ನೊಂದಿಗೆ ಸಹಿ ಹಾಕಿದ 50 ಬಿಲಿಯನ್ ಡಾಲರ್ ಮೌಲ್ಯದ ಒಪ್ಪಂದವನ್ನು ಹರಿದು ಹಾಕಿದೆ.

Aukus ಎಂದರೇನು..?

ಎರಡನೇ ಮಹಾಯುದ್ಧದ ನಂತರ ಇದು ಬಹುಶಃ ಮೂರು ರಾಷ್ಟ್ರಗಳ ನಡುವಿನ ಅತ್ಯಂತ ಮಹತ್ವದ ಭದ್ರತಾ ವ್ಯವಸ್ಥೆಯಾಗಿದೆ ಎಂದು ವಿಶ್ಲೇಷಕರು ಹೇಳುತ್ತಾರೆ. ಒಪ್ಪಂದವು ಮಿಲಿಟರಿ ಸಾಮರ್ಥ್ಯದ ಮೇಲೆ ಕೇಂದ್ರೀಕರಿಸುತ್ತದೆ, ಇದನ್ನು ಫೈ ಐಸ್ ಅಥವಾ ಐದು ಕಣ್ಣುಗಳ ಗುಪ್ತಚರ-ಹಂಚಿಕೆಯ ಮೈತ್ರಿಯಿಂದ ಪ್ರತ್ಯೇಕಿಸುತ್ತದೆ, ಇದರಲ್ಲಿ ನ್ಯೂಜಿಲ್ಯಾಂಡ್ ಮತ್ತು ಕೆನಡಾ ಕೂಡ ಸೇರಿವೆ.

ಆಸ್ಟ್ರೇಲಿಯಕ್ಕೆ ಜಲಾಂತರ್ಗಾಮಿಗಳು ದೊರೆಯುತ್ತಿದ್ದು, ಇದು ಪ್ರಮುಖ ಎನಿಸಿದ್ದು, ಇದರ ಜತೆಗೆ ಅಕಸ್ ಸೈಬರ್ ಸಾಮರ್ಥ್ಯಗಳು, ಎಐ, ಕ್ವಾಂಟಮ್ ಮತ್ತು ಇತರ ಸಾಗರದೊಳಗಿನ ತಂತ್ರಜ್ಞಾನಗಳ ಹಂಚಿಕೆಯನ್ನು ಒಳಗೊಂಡಿರುತ್ತದೆ.

ಸಮಾನ ಮನಸ್ಕ ಮಿತ್ರರು ಮತ್ತು ಪಾಲುದಾರರೊಂದಿಗೆ, ಹಂಚಿಕೆಯ ಮೌಲ್ಯಗಳನ್ನು ರಕ್ಷಿಸಲು ಮತ್ತು ಇಂಡೋ-ಪೆಸಿಫಿಕ್ ಪ್ರದೇಶದಲ್ಲಿ ಭದ್ರತೆ ಮತ್ತು ಸಮೃದ್ಧಿ ಉತ್ತೇಜಿಸಲು ಇದು ಮೂರು ರಾಷ್ಟ್ರಗಳಿಗೆ ಒಂದು ಐತಿಹಾಸಿಕ ಅವಕಾಶ" ಎಂದು ಜಂಟಿ ಹೇಳಿಕೆಯಲ್ಲಿ ಹೇಳಲಾಗಿದೆ.

ನಾಯಕರು ಚೀನಾವನ್ನು ನೇರವಾಗಿ ಉಲ್ಲೇಖಿಸದಿದ್ದರೂ, ಪ್ರಾದೇಶಿಕ ಭದ್ರತಾ ಸವಾಲುಗಳು "ಗಮನಾರ್ಹವಾಗಿ ಬೆಳೆದಿದೆ" ಎಂದು ಹೇಳಿದರು.

ಇಂಡೋ-ಪೆಸಿಫಿಕ್ನಲ್ಲಿ [ಚೀನಾದ] ಆಕ್ರಮಣಕಾರಿ ನಡೆಗಳನ್ನು ಎದುರಿಸಲು ಎಲ್ಲಾ ಮೂರು ರಾಷ್ಟ್ರಗಳು ಮರಳಿನಲ್ಲಿ ಗೆರೆ ಎಳೆಯುತ್ತಿವೆ ಎಂದು ಇದು ನಿಜವಾಗಿಯೂ ತೋರಿಸುತ್ತದೆ ಎಂದು ಏಷ್ಯಾ ಸೊಸೈಟಿ ಆಸ್ಟ್ರೇಲಿಯಾದ ಗೈ ಬೊಕೆನ್ಸ್ಟೈನ್ ಹೇಳಿದರು.

ಹಿನ್ನೆಲೆ ಏನು..?

ಚೀನಾದ ಮಿಲಿಟರಿ ನಿರ್ಮಾಣ ಮತ್ತು ಹೆಚ್ಚುತ್ತಿರುವ ಆಕ್ರಮಣಶೀಲತೆಯು ಇತ್ತೀಚಿನ ವರ್ಷಗಳಲ್ಲಿ ಪ್ರತಿಸ್ಪರ್ಧಿ ಶಕ್ತಿಗಳನ್ನು ಚಿಂತೆಗೀಡು ಮಾಡಿದೆ. ಬೀಜಿಂಗ್ ದಕ್ಷಿಣ ಚೀನಾ ಸಮುದ್ರದಂತಹ ವಿವಾದಿತ ಪ್ರದೇಶಗಳಲ್ಲಿ ಉದ್ವಿಗ್ನತೆಯನ್ನು ಹೆಚ್ಚಿಸುತ್ತದೆ ಎಂದು ಆರೋಪಿಸಲಾಗಿದೆ.

ಇದು ತನ್ನ ಮಿಲಿಟರಿ ಸಾಮರ್ಥ್ಯದಲ್ಲಿ ಹೆಚ್ಚು ಹೂಡಿಕೆ ಮಾಡಿದ್ದು, ಅದರ ಕೋಸ್ಟ್ ಗಾರ್ಡ್ ಸೇರಿದಂತೆ ಕೆಲವು ವಾಸ್ತವಿಕವಾಗಿ ಮಿಲಿಟರಿ ನೌಕಾಪಡೆಯಾಗಿದೆ ಎಂದು ವಿಶ್ಲೇಷಕರು ವಾದಿಸುತ್ತಾರೆ. ಪಾಶ್ಚಿಮಾತ್ಯ ರಾಷ್ಟ್ರಗಳು ಪೆಸಿಫಿಕ್ ದ್ವೀಪಗಳಲ್ಲಿ ಚೀನಾದ ಮೂಲಸೌಕರ್ಯ ಹೂಡಿಕೆಯ ಬಗ್ಗೆ ಜಾಗರೂಕರಾಗಿವೆ ಮತ್ತು ಆಸ್ಟ್ರೇಲಿಯದಂತಹ ದೇಶಗಳ ವಿರುದ್ಧ ಚೀನಾದ ವ್ಯಾಪಾರ ನಿರ್ಬಂಧಗಳನ್ನು ಟೀಕಿಸಿವೆ.

ಆಸ್ಟ್ರೇಲಿಯ ಈ ಹಿಂದೆ ತನ್ನ ಅತಿದೊಡ್ಡ ವ್ಯಾಪಾರ ಪಾಲುದಾರ ಚೀನಾದೊಂದಿಗೆ ಉತ್ತಮ ಸಂಬಂಧ ಕಾಯ್ದುಕೊಂಡಿತ್ತು. ಆದರೆ ಇತ್ತೀಚಿನ ವರ್ಷಗಳಲ್ಲಿ ರಾಜಕೀಯ ಉದ್ವಿಗ್ನತೆಯ ನಡುವೆ ಸಂಬಂಧ ಮುರಿದು ಬಿದ್ದಿದೆ.

ಪರಮಾಣು ಚಾಲಿತ ಜಲಾಂತರ್ಗಾಮಿಗಳು ಏಕೆ..?

ಸಾಂಪ್ರದಾಯಿಕವಾಗಿ ಚಾಲಿತ ನೌಕಾಪಡೆಗಳಿಗಿಂತ ಈ ಜಲಾಂತರ್ಗಾಮಿ ನೌಕೆಗಳು ಹೆಚ್ಚು ವೇಗವಾಗಿ ಮತ್ತು ಪತ್ತೆಹಚ್ಚುವುದು ಕಷ್ಟ. ಅವರು ತಿಂಗಳುಗಳ ಕಾಲ ನೀರಿನಲ್ಲಿ ಮುಳುಗಿಯೇ ಇರಬಹುದು, ಕ್ಷಿಪಣಿಗಳನ್ನು ಹೆಚ್ಚು ದೂರ ಎಸೆಯಬಹುದು ಮತ್ತು ಹೆಚ್ಚಿನದನ್ನು ಸಾಗಿಸಬಹುದು.

ಅವುಗಳನ್ನು ಆಸ್ಟ್ರೇಲಿಯದಲ್ಲಿ ನಿಲ್ಲಿಸುವುದು ಈ ಪ್ರದೇಶದಲ್ಲಿ ಯುಎಸ್ ಪ್ರಭಾವಕ್ಕೆ ನಿರ್ಣಾಯಕವಾಗಿದೆ ಎಂದು ವಿಶ್ಲೇಷಕರು ಹೇಳುತ್ತಾರೆ. ಯುಎಸ್ ತನ್ನ ಜಲಾಂತರ್ಗಾಮಿ ತಂತ್ರಜ್ಞಾನವನ್ನು 50 ವರ್ಷಗಳಲ್ಲಿ ಮೊದಲ ಬಾರಿಗೆ ಹಂಚಿಕೊಳ್ಳುತ್ತಿದೆ. ಇದು ಹಿಂದೆ ಯುಕೆಯಲ್ಲಿ ಮಾತ್ರ ತಂತ್ರಜ್ಞಾನವನ್ನು ಹಂಚಿಕೊಂಡಿತ್ತು. ಯುಎಸ್, ಯುಕೆ, ಫ್ರಾನ್ಸ್, ಚೀನಾ, ಭಾರತ ಮತ್ತು ರಷ್ಯಾ ನಂತರ ಆಸ್ಟ್ರೇಲಿಯ ಪರಮಾಣು ಚಾಲಿತ ಜಲಾಂತರ್ಗಾಮಿ ನೌಕೆಗಳನ್ನು ನಿರ್ವಹಿಸುವ ವಿಶ್ವದ ಏಳನೇ ರಾಷ್ಟ್ರವಾಗಲಿದೆ.

ಫ್ರಾನ್ಸ್ನೊಂದಿಗಿನ ಅದರ ಒಪ್ಪಂದವು ಹಲವಾರು ಘಟಕಗಳನ್ನು ಸ್ಥಳೀಯವಾಗಿ ಪಡೆಯಬೇಕೆಂಬ ಕ್ಯಾನ್ಬೆರಾದ ಅವಶ್ಯಕತೆಯಿಂದಾಗಿ ವಿಳಂಬಕ್ಕೆ ಒಳಗಾಯಿತು. ಆದರೆ, ಪರಮಾಣು ಶಸ್ತ್ರಾಸ್ತ್ರಗಳನ್ನು ಪಡೆಯುವ ಉದ್ದೇಶವಿಲ್ಲ ಎಂದು ಆಸ್ಟ್ರೇಲಿಯಾ ಮತ್ತೊಮ್ಮೆ ದೃಢಪಡಿಸಿದೆ.

ಯುಕೆ ಸರ್ಕಾರವು ಇದು ಅತ್ಯಂತ ಮಹತ್ವದ ರಕ್ಷಣಾ ಒಪ್ಪಂದ ಎಂದು ಹೇಳುತ್ತದೆ. ಈ ಪಾಲುದಾರಿಕೆಯನ್ನು ಘೋಷಿಸಲು ಬ್ರಿಟನ್, ಯುನೈಟೆಡ್ ಸ್ಟೇಟ್ಸ್ ಮತ್ತು ಆಸ್ಟ್ರೇಲಿಯದ ನಾಯಕರು ವಿಡಿಯೋ ಕಾನ್ಫರೆನ್ಸ್ ಮೂಲಕ ಒಟ್ಟಾಗಿ ಕಾಣಿಸಿಕೊಂಡಿದ್ದಾರೆ ಎಂಬ ಅಂಶವನ್ನು ಬಲಪಡಿಸಲಾಗಿದೆ. ಇದು ಯುಎಸ್ ಮತ್ತು ಯುಕೆ ಎರಡು ದೇಶಗಳಿಗೂ ಇಂಡೋ-ಪೆಸಿಫಿಕ್ ಪ್ರದೇಶದ ಬೆಳೆಯುತ್ತಿರುವ ಪ್ರಾಮುಖ್ಯತೆಯನ್ನು ಒತ್ತಿಹೇಳುತ್ತದೆ.

ಇನ್ನೊಂದೆಡೆ, Aukus ಒಪ್ಪಂದ ಇತರ ಎರಡು ದೇಶಗಳ ಮೇಲೆ ಪರಿಣಾಮಗಳನ್ನು ಉಂಟುಮಾಡುತ್ತದೆ. ಮೊದಲಿಗೆ, ಆಸ್ಟ್ರೇಲಿಯ ನೌಕಾಪಡೆಗೆ ಡೀಸೆಲ್ ವಿದ್ಯುತ್ ಜಲಾಂತರ್ಗಾಮಿ ನೌಕೆಗಳ ನಿರ್ಮಾಣಕ್ಕೆ ಒಪ್ಪಂದ ಮಾಡಿಕೊಂಡ ನ್ಯಾಟೋ ಮಿತ್ರ ರಾಷ್ಟ್ರ ಫ್ರಾನ್ಸ್. ಯಾಕೆಂದರೆ ಈಗ ಆ ಒಪ್ಪಂದ ನಾಶವಾಗಿದೆ.

ಎರಡನೆಯದು ಚೀನಾ. ಹೊಸ ರಕ್ಷಣಾ ಒಪ್ಪಂದವು ಯಾವುದೇ ಒಂದು ದೇಶಕ್ಕೆ ಪ್ರತಿಕ್ರಿಯೆಯಲ್ಲ ಎಂದು ಬ್ರಿಟಿಷ್ ಅಧಿಕಾರಿಗಳು ಹೇಳಿದರೂ, ಯುಕೆ ಸರ್ಕಾರವು ಈ ಪ್ರದೇಶದಲ್ಲಿ ಸಮೃದ್ಧಿ, ಭದ್ರತೆ ಮತ್ತು ಸ್ಥಿರತೆ ಖಾತ್ರಿಪಡಿಸುವುದು ಮತ್ತು ಶಾಂತಿಯುತ "ನಿಯಮ-ಆಧಾರಿತ ಆದೇಶವನ್ನು" ಬೆಂಬಲಿಸುವುದು ಎಂದು ಹೇಳುತ್ತದೆ. ಇಂಡೋ-ಪೆಸಿಫಿಕ್ನಲ್ಲಿ ಚೀನಾದ ಮಿಲಿಟರಿ ನಿರ್ಮಾಣದ ಬಗ್ಗೆ ಬ್ರಿಟನ್, ಯುಎಸ್ ಮತ್ತು ಆಸ್ಟ್ರೇಲಿಯ ಕಳವಳಗಳನ್ನು ಹಂಚಿಕೊಳ್ಳುವುದು ರಹಸ್ಯವೇನೂ ಅಲ್ಲ.

ಒಪ್ಪಂದಕ್ಕೆ ಪ್ರತಿಕ್ರಿಯೆ ಏನು..?

ಅಮೆರಿಕ ರಾಜಧಾನಿ ವಾಷಿಂಗ್ಟನ್ನಲ್ಲಿರುವ ಚೀನಾದ ರಾಯಭಾರ ಕಚೇರಿಯ ವಕ್ತಾರರು ರಾಷ್ಟ್ರಗಳು "ತೃತೀಯ ಪಕ್ಷಗಳ ಹಿತಾಸಕ್ತಿಗಳನ್ನು ಗುರಿಯಾಗಿಸಿಕೊಂಡು ಹೊರಹಾಕುವ ಬ್ಲಾಕ್ಗಳನ್ನು ನಿರ್ಮಿಸಬಾರದು" ಎಂದು ಹೇಳಿದರು.

ಇನ್ನೊಂದೆಡೆ, ಫ್ರೆಂಚ್ ಅಧಿಕಾರಿಗಳು ಆಸ್ಟ್ರೇಲಿಯ ಒಪ್ಪಂದವನ್ನು ವಜಾಗೊಳಿಸಿರುವುದು "ಫ್ರಾನ್ಸ್ ಮಾತ್ರ ಗಮನಿಸಲು ಮತ್ತು ವಿಷಾದಿಸಲು ಸುಸಂಬದ್ಧತೆಯ ಕೊರತೆಯನ್ನು ತೋರಿಸಿದೆ" ಎಂದು ಹೇಳಿದರು.

ಈ ಮಧ್ಯೆ, ನ್ಯೂಜಿಲೆಂಡ್ ಪರಮಾಣು-ಚಾಲಿತ ಜಲಾಂತರ್ಗಾಮಿ ನೌಕೆಗಳ ಉಪಸ್ಥಿತಿಯ ಬಗ್ಗೆ ಅಸ್ತಿತ್ವದಲ್ಲಿರುವ ನೀತಿಗೆ ಅನುಗುಣವಾಗಿ, ತನ್ನ ನೀರಿನಿಂದ ಆಸ್ಟ್ರೇಲಿಯದ ಜಲಾಂತರ್ಗಾಮಿಗಳನ್ನು ನಿಷೇಧಿಸುವುದಾಗಿ ಹೇಳಿದೆ.

ನ್ಯೂಜಿಲೆಂಡ್ Five Eyesನ ಸದಸ್ಯನಾಗಿದ್ದರೂ, ಪೆಸಿಫಿಕ್ನಲ್ಲಿ ಯುಎಸ್ ಅಥವಾ ಚೀನಾದೊಂದಿಗೆ ಹೊಂದಾಣಿಕೆ ಮಾಡಿಕೊಳ್ಳುವಲ್ಲಿ ಹೆಚ್ಚು ಜಾಗರೂಕವಾಗಿದೆ. ಅಲ್ಲದೆ, ಒಪ್ಪಂದಕ್ಕೆ ಸೇರಲು ತನ್ನ ರಾಷ್ಟ್ರವನ್ನು ಸಂಪರ್ಕಿಸಿಲ್ಲ ಎಂದೂ ಅಲ್ಲಿನ ಪ್ರಧಾನಿ ಜಸಿಂಡಾ ಅರ್ಡೆರ್ನ್ ಹೇಳಿದ್ದಾರೆ.

ಹಿಂದೂಸ್ತಾನ್ ಸಮಾಚಾರ್.ಎಂ.ಎಸ್.ಎಸ್.ಯ.ಮ


 rajesh pande