Custom Heading

ಕೇಂದ್ರದಿಂದ ಏಕರೂಪ ಕಾಯ್ದೆ ಜಾರಿಗೆ 60 ಅಂಶಗಳನ್ನೊಳಗೊಂಡ ಕ್ರಿಯಾಯೋಜನೆ ಸಿದ್ಧ
27 ಅಕ್ಟೋಬರ್ (ಹಿ.ಸ) ಆ್ಯಂಕರ್ : ಜನನ ಪ್ರಮಾಣಪತ್ರವನ್ನು ಪೌರತ್ವಕ್ಕೆ ಲಿಂಕ್ ಮಾಡುವುದರಿಂದ ತೊಡಗಿ, ವ್ಯಾಪಾರ ಒಪ್ಪಂದ
ಪ್ರಧಾನಿ ಮೋದಿ


27 ಅಕ್ಟೋಬರ್ (ಹಿ.ಸ)

ಆ್ಯಂಕರ್ : ಜನನ ಪ್ರಮಾಣಪತ್ರವನ್ನು ಪೌರತ್ವಕ್ಕೆ ಲಿಂಕ್ ಮಾಡುವುದರಿಂದ ತೊಡಗಿ, ವ್ಯಾಪಾರ ಒಪ್ಪಂದದಲ್ಲಿ ಉದ್ಯೋಗ ಖಚಿತಪಡಿಸುವುದು, ಕುಟುಂಬ ಡೇಟಾಬೇಸ್ ವಿನ್ಯಾಸ ಉತ್ತೇಜಿಸುವುದರ ಜೊತೆಗೆ ವಲಯದ ಇತರ ಎಲ್ಲಾ ಕಾನೂನನ್ನು ಒಳಗೊಂಡಿರುವ ಏಕ ರೂಪ ಕಾಯ್ದೆ ಜಾರಿಗೊಳಿಸಲು ಕೇಂದ್ರವು ಸಮಗ್ರ 60 ಅಂಶಗಳ ಕ್ರಿಯಾ ಯೋಜನೆ ಸಿದ್ಧಪಡಿಸಿದೆ.

ಎಲ್ಲಾ ಇಲಾಖೆ ಹಾಗೂ ಸಚಿವಾಲಯಗಳ ಕಾರ್ಯದರ್ಶಿಗಳೊಂದಿಗೆ ಪ್ರಧಾನಿಯವರು ಸಪ್ಟೆಂಬರ್ 18ರಂದು ಮ್ಯಾರಥಾನ್ ಸಭೆ ನಡೆಸಿದ ನಂತರ ಈ ಯೋಜನೆ ಸಿದ್ಧವಾಗಿದೆ. ಇಂಡಿಯನ್ ಎಕ್ಸ್ಪ್ರೆಸ್ಗೆ ದೊರೆತಿರುವ ಕ್ರಿಯಾ ಯೋಜನೆಯ ಕೆಲವು ಮಾಹಿತಿಗಳ ಪ್ರಕಾರ ಭಾರತದಲ್ಲಿ ಪೌರತ್ವಕ್ಕೆ ಯಾವುದೇ ದಾಖಲೆಗಳಿಲ್ಲ. ತಂತ್ರಜ್ಞಾನ ಹಾಗೂ ಮುಖ್ಯವಾಹಿನಿಯ ಮೂಲಕ ಪೌರತ್ವವನ್ನು ಜನನ ಪ್ರಮಾಣಪತ್ರದೊಂದಿಗೆ ಲಿಂಕ್ ಮಾಡಬಹುದು ಎಂಬ ವಿವರ ದೊರೆತಿದೆ. ಕಾರ್ಯಕಾರಿ ಪ್ರಕ್ರಿಯೆಯನ್ನು ಎಲ್ಲಾ ಕಾರ್ಯದರ್ಶಿಗಳಿಗೆ ಕಳುಹಿಸಲಾಗಿದೆ ಎಂದು ಹಿರಿಯ ಸರಕಾರಿ ಅಧಿಕಾರಿಗಳು ತಿಳಿಸಿದ್ದಾರೆ.

ಕ್ಯಾಬಿನೆಟ್ ಕಾರ್ಯದರ್ಶಿ ರಾಜೀವ್ ಗೌಬಾ ಪ್ರಧಾನ ಮಂತ್ರಿಗಳ ನಿರ್ದೇಶನಗಳ ಮೇಲೆ ತಕ್ಷಣದ ಕ್ರಮ ಕೈಗೊಳ್ಳುವಂತೆ ಹಾಗೂ ಅವರ ಸಮಯಕ್ಕೆ ಅನುಗುಣವಾದ ಅನುಷ್ಠಾನ ಖಚಿತಪಡಿಸಲು ಕಾರ್ಯದರ್ಶಿಗಳಿಗೆ ಪ್ರತ್ಯೇಕವಾಗಿ ಪತ್ರ ಬರೆದಿದ್ದಾರೆ. ಕೇಂದ್ರ ಸರ್ಕಾರ 60-ಅಂಶಗಳ ಕ್ರಮವು ನಿರ್ದಿಷ್ಟ ಸಚಿವಾಲಯಗಳು ಮತ್ತು ಇಲಾಖೆಗಳನ್ನು ಗುರಿಯಾಗಿರಿಸಿಕೊಂಡಿದೆ. ಆಡಳಿತಕ್ಕಾಗಿ ಐಟಿ ಮತ್ತು ತಂತ್ರಜ್ಞಾನ ಸದುಪಯೋಗಪಡಿಸಿಕೊಳ್ಳುವುದು, ವ್ಯಾಪಾರ ವಾತಾವರಣ ಸುಧಾರಿಸುವುದು ಮತ್ತು ನಾಗರಿಕ ಸೇವೆಗಳನ್ನು ಉನ್ನತೀಕರಿಸುವುದು – ಈ ಮೂರು ಗುರಿಗಳನ್ನು ಇದು ಹೊಂದಿದೆ ಎಂದು ಆಪ್ತ ವಿಶ್ಲೇಷಣೆ ಸಲಹೆ ನೀಡಿದೆ.

ವ್ಯಾಪಾರವನ್ನು ಆಕರ್ಷಿಸುವ ಕ್ರಿಯಾ ಅಂಶಗಳಲ್ಲಿ ಈ ಮುಂದಿನ ಅಂಶಗಳು ಸೇರಿಕೊಂಡಿವೆ: ಕೆಲವು ಅನುಮತಿಯ ಅಗತ್ಯದಿಂದ ದೂರ ಇಡುವುದು, ವಿಯೆಟ್ನಾಂ ಮತ್ತು ಇಂಡೋನೇಷ್ಯಾಕ್ಕೆ ಸಮನಾಗಿ ತರಲು 10 ವಲಯಗಳಲ್ಲಿ ವ್ಯಾಪಾರ ಆರಂಭಿಸುವ ವೆಚ್ಚ ಕಡಿಮೆ ಮಾಡುವುದು, ಅನುಮತಿಗಳ ಸ್ವಯಂಚಾಲಿತ ಅಧಿಸೂಚನೆ, ಎಲ್ಲರಿಗೂ ಏಕ-ಹಂತದ ಪ್ರವೇಶ ಸರ್ಕಾರಿ ಸೇವೆಗಳು, ಸಕಾಲಕ್ಕೆ ಭೂಸ್ವಾಧೀನ ಮತ್ತು ಅರಣ್ಯ ಮಂಜೂರಾತಿಗಾಗಿ ರಾಜ್ಯಗಳಿಗೆ ಪ್ರೋತ್ಸಾಹ, ಉದಯೋನ್ಮುಖ ವಲಯಗಳಲ್ಲಿ ಕೌಶಲ ಕಾರ್ಯಕ್ರಮ. ಇವುಗಳನ್ನು ಹೆಚ್ಚಾಗಿ ಕೈಗಾರಿಕೆ ಮತ್ತು ಆಂತರಿಕ ವ್ಯಾಪಾರದ ಪ್ರಚಾರ ಇಲಾಖೆ, ಪರಿಸರ, ಅರಣ್ಯ ಮತ್ತು ಹವಾಮಾನ ಬದಲಾವಣೆ ಸಚಿವಾಲಯ ಹಾಗೂ ನೀತಿ ಆಯೋಗ ನಿರ್ದೇಶಿಸುತ್ತದೆ.

ಆಡಳಿತ ಸುಧಾರಿಸಲು ಪ್ರಾಮುಖ್ಯತೆ ನೀಡುವ ಇನ್ನೊಂದು ಕ್ಷೇತ್ರವೆಂದರೆ ಹೊಸ ತಂತ್ರಜ್ಞಾನ, ಡೇಟಾ ಮತ್ತು ಐಟಿ ಬಳಕೆಯಾಗಿದೆ. ವಿದ್ಯಾರ್ಥಿವೇತನ ವಿತರಣೆಯನ್ನು ಸುವ್ಯವಸ್ಥಿತಗೊಳಿಸುವುದು, ಸ್ಥಳೀಯ ಟ್ಯಾಬ್ಲೆಟ್ಗಳು ಮತ್ತು ಲ್ಯಾಪ್ಟಾಪ್ಗಳನ್ನು ಅಭಿವೃದ್ಧಿಪಡಿಸುವುದು ಮತ್ತು ಭೂ ದಾಖಲೆಗಳ ಡಿಜಿಟಲೀಕರಣದ ಮೂಲಕ ಹಿಂದುಳಿದ ವಿದ್ಯಾರ್ಥಿಗಳಿಗೆ ಡಿಜಿಟಲ್ ಡಿವೈಡ್ ಸೇರಿಸುವುದು, ಹೀಗೆ ಎಲೆಕ್ಟ್ರಾನಿಕ್ಸ್ ಮತ್ತು ಮಾಹಿತಿ ತಂತ್ರಜ್ಞಾನ ಸಚಿವಾಲಯಕ್ಕೆ ಹಲವಾರು ಕ್ರಿಯಾತ್ಮಕ ಸಲಹೆಗಳನ್ನು ಸೂಚಿಸಲಾಗಿದೆ. ತಂತ್ರಜ್ಞಾನದ ಶಕ್ತಿಯನ್ನು ಸಂಪೂರ್ಣವಾಗಿ ಉಪಯೋಗಿಸಿಕೊಳ್ಳುವ ಎಲ್ಲಾ ಪ್ರಯತ್ನಗಳನ್ನು ಮಾಡಬೇಕು ಎಂದು ಕ್ಯಾಬಿನೆಟ್ ಕಾರ್ಯದರ್ಶಿ ಗೌಬಾ, ಕಾರ್ಯದರ್ಶಿಗಳಿಗೆ ಸೂಚಿಸಿದ್ದಾರೆ.

ಕಾರ್ಯದರ್ಶಿಗಳಿಗೆ ಬರೆದ ಪತ್ರದಲ್ಲಿ ಗೌಬಾ ವಿಶೇಷವಾಗಿ ಬಂಡವಾಳ ವೆಚ್ಚವನ್ನು ವೇಗಗೊಳಿಸಲು ಸಚಿವಾಲಯಗಳನ್ನು ಕೇಳಿಕೊಂಡರು. ಬಜೆಟ್ ಘೋಷಣೆಗಳನ್ನು ಸರಿಯಾದ ರೀತಿಯಲ್ಲಿ ಅನುಷ್ಠಾನಗೊಳಿಸುವಂತೆ ಕೇಳಿದ ಅವರು, “ಪ್ರಸ್ತುತ ಹಣಕಾಸು ವರ್ಷದ ಗುರಿ ತಲುಪಲು ಬಂಡವಾಳ ವೆಚ್ಚವನ್ನು ವೇಗಗೊಳಿಸಬೇಕಾಗಿದೆ. ಹಣಕಾಸು ವರ್ಷದ ಮೊದಲ ತ್ರೈಮಾಸಿಕದ ಕೊನೆಯಲ್ಲಿ ಅನೇಕ ಸಚಿವಾಲಯಗಳಲ್ಲಿನ ಪ್ರಗತಿ ತೃಪ್ತಿಕರವಾಗಿಲ್ಲ ಎಂದಿದ್ದಾರೆ.

ಕ್ರಿಯಾ ಯೋಜನೆ ಸಿದ್ಧಪಡಿಸುವಾಗ ಪ್ರಧಾನ ಮಂತ್ರಿಯವರು ಸಂಬಂಧಿತ ಇಲಾಖೆಗಳು ಹಾಗೂ ಸಚಿವರಿಗೆ ಇತರರು ಹೇಗೆ ಯಶಸ್ಸನ್ನು ಸಾಧಿಸಿದ್ದಾರೆ ಎಂಬ ಮಾಹಿತಿಗಳನ್ನು ಪಡೆದುಕೊಳ್ಳಲು ತಿಳಿಸಿದ್ದಾರೆ. ಉದಾಹರಣೆಗೆ ರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಮಟ್ಟದಲ್ಲಿ ಕ್ರೀಡೆಗಳ ಉತ್ತೇಜನಕ್ಕಾಗಿ ಒಡಿಶಾ ಮಾದರಿ ಅಳವಡಿಸಿಕೊಳ್ಳುವಂತೆ ಕ್ರೀಡಾ ಇಲಾಖೆಗೆ ಸೂಚಿಸಲಾಗಿದೆ. ಭಾರತೀಯ ರಿಸರ್ವ್ ಬ್ಯಾಂಕಿನ ಮಾಸ್ಟರ್ ಸರ್ಕ್ಯುಲರ್ಗಳಂತೆ ಎಲ್ಲಾ ಸರಕಾರಿ ಸುತ್ತೋಲೆಗಳನ್ನು ಆಯೋಜಿಸಲು ತಿಳಿಸಲಾಗಿದೆ. ರಾಜ್ಯಗಳು/ ಪುರಸಭೆಯ ಸಂಸ್ಥೆಗಳು ಅನೇಕ ಉತ್ತಮ ಉಪಕ್ರಮಗಳನ್ನು ಕೈಗೊಂಡಿವೆ. ಎಲ್ಲಾ ಉಪಕ್ರಮಗಳನ್ನು ಒಂದೇ ಸ್ಥಳದಲ್ಲಿ ತರಲು ರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ನಗರ ಡಿಜಿಟಲ್ ಮಿಷನ್ ಅಭಿವೃದ್ಧಿಪಡಿಸಲಾಗುತ್ತಿದೆ.

ಐದು ವರ್ಷಗಳಲ್ಲಿ ಬಡತನ ನಿರ್ಮೂಲನೆ ಗುರಿಯಾಗಿರಿಸುವಂತೆ ನೀತಿ ಆಯೋಗಕ್ಕೆ ಪ್ರಧಾನಮಂತ್ರಿ ಸೂಚಿಸಿದ್ದಾರೆ. ಇದಲ್ಲದೆ ಕೊಳೆಗೇರಿಗಳ ರಚನೆ ತಡೆಗಟ್ಟುವ ಸಲುವಾಗಿ ನಿರ್ಮಾಣದಲ್ಲಿ ತೊಡಗಿರುವ ಸೇವಾ ಸಿಬ್ಬಂದಿಗೆ ವಸತಿ ಸೌಲಭ್ಯಗಳನ್ನು ಯೋಜಿಸಲು ವಸತಿ ಮತ್ತು ನಗರ ವ್ಯವಹಾರಗಳ ಸಚಿವಾಲಯವನ್ನು ಕೇಳಿಕೊಂಡಿದ್ದಾರೆ.

ಕ್ಯಾಬಿನೆಟ್ ಕಾರ್ಯದರ್ಶಿಯ ಮಾರ್ಗದರ್ಶನದಲ್ಲಿ ನೆರೆಹೊರೆಯವರು ಮೊದಲು ನೀತಿಯನ್ನು ಅನುಸರಿಸಿ ಕಾರ್ಯಪಡೆಗಳನ್ನು ರಚಿಸಲಾಯಿತು. ಈ ಅಂತರ್-ಸಚಿವಾಲಯ ಗುಂಪುಗಳನ್ನು ಸಾಂಸ್ಥಿಕಗೊಳಿಸಬಹುದು ಎಂದು ವಿದೇಶಾಂಗ ವ್ಯವಹಾರಗಳ ಸಚಿವಾಲಯಕ್ಕಾಗಿ ಸಿದ್ಧಪಡಿಸಲಾದ ಕ್ರಿಯಾ ಅಂಶಗಳಲ್ಲಿನ ಡಾಕ್ಯುಮೆಂಟ್ಗಳು ತಿಳಿಸಿದೆ.

ಹಿಂದೂಸ್ತಾನ್ ಸಮಾಚಾರ್


 rajesh pande